Đức Giám mục Louis Nguyễn Anh Tuấn



ĐỨC GIÁM MỤC LOUIS NGUYỄN ANH TUẤN

GIÁM QUẢN TÔNG TÒA GIÁO PHẬN HÀ TĨNH



Đức cha Louis Nguyễn Anh Tuấn sinh ngày 26 tháng 12 năm 1962 tại Đà Nẵng, nhưng quê nội của ngài ở Hà Tĩnh.

Ông bà nội của Đức cha Louis là giáo dân thuộc giáo họ Nhân Hòa, giáo xứ Ninh Cường, nay là giáo họ An Hòa, giáo xứ Gia Phổ, thị trấn Hương Khê, huyện Hương Khê, tỉnh Hà Tĩnh. Ông bà sinh được 3 người con. Thân phụ Đức cha Louis là người con thứ hai, ông cố Giuse Nguyễn Văn Thị.

Năm 1943, ông cố Giuse rời quê hương Hà Tĩnh vào lập nghiệp tại thành phố Đà Nẵng, bấy giờ còn thuộc tỉnh Quảng Nam, rồi gặp và kết hôn (năm 1949) với bà cố Têrêsa Nguyễn Thị Hiếu, một người con thuộc gia đình di cư từ Huế vào giáo xứ Chính tòa Đà Nẵng. Sau khi kết hôn, ông bà cố định cư tại đây và sinh được 9 người con, Đức cha Louis là người con thứ sáu. Ngài và anh chị em lần lượt vào Sài Gòn học tập và lập nghiệp, rồi đến tháng 4 năm 1975, cả gia đình ngài đoàn tụ và định cư tại giáo xứ Tân Định, Sài Gòn cho đến hôm nay.

Thuở nhỏ, ngài học tại các trường Lasan Mossard, Lasan Taberd Sài Gòn, Trần Quốc Tuấn; đến năm 1979, ngài vào Đại học Tổng hợp Thành phố Hồ Chí Minh (nay là Đại học Khoa học Tự nhiên), tốt nghiệp Cử nhân Toán – Tin học năm 1984.

Sau khi tốt nghiệp đại học, ngài làm nhân viên điện toán trong vòng một năm tại Trung tâm Máy tính Bưu Điện, rồi đi nghĩa vũ quân sự. Sau khi hoàn tất nghĩa vụ quân sự vào năm 1987, ngài vào làm kỹ sư tin học tại công ty Du lịch Sài Gòn và bắt đầu tìm hiểu ơn gọi linh mục giáo phận.

Từ tháng 10 năm 1993 đến tháng 6 năm 1999, ngài học tại Đại chủng viện Thánh Giuse Sài Gòn và được thụ phong linh mục ngày 30 tháng 6 năm 1999, với châm ngôn đời linh mục là: “Miễn sao Đức Kitô được rao giảng” (Pl 1,18).

Từ năm 1999 – 2001, ngài là linh mục phụ tá giáo xứ Phú Nhuận, trợ giảng môn sinh ngữ tại Đại chủng viện Thánh Giuse Sài Gòn.

Năm 2001, ngài du học tại Học viện Gia đình Gioan Phaolô II (Đại học Lateranensis, Roma), tốt nghiệp Tiến sĩ Thần học chuyên biệt về Hôn nhân Gia đình, năm 2006. Sau đó, ngài dành một năm học thêm khóa đào tạo ơn gọi tại Đại học Gregoriana, Roma.

Sau khi về Việt Nam, từ năm 2006 đến 2014, ngài làm giáo sư các môn liên quan đến mục vụ gia đình tại Trung tâm Mục vụ Tổng giáo phận Sài Gòn. Đồng thời, từ năm 2007, cha giữ thêm các chức vụ: giám đốc Nhà Huấn luyện Tiền Chủng viện Thánh Phaolô Lộc (Năm Dự bị Đại chủng viện) của Tổng Giáo phận; Trưởng ban Mục vụ Gia đình Tổng Giáo phận; Thư ký Uỷ ban Mục vụ Gia đình trực thuộc Hội đồng Giám mục Việt Nam; Thư ký Hội đồng Giám mục Việt Nam cho Giáo tỉnh Sài Gòn từ năm 2009 và từ năm 2014 là Chánh Văn phòng Hội đồng Giám mục Việt Nam.

Ngày 25 tháng 8 năm 2017, ngài được Đức Giáo hoàng Phanxicô bổ nhiệm làm Giám mục Phụ tá Tổng giáo phận Sài Gòn, hiệu toà Catrum. Lễ tấn phong được cử hành ngày 14 tháng 10 năm 2017, với  khẩu hiệu Giám mục: “Này con đây” (Hic Ego Sum).

Ngày 19 tháng 3 năm 2021, Đức Thánh Cha Phanxicô bổ nhiệm Đức cha Louis làm Giám quản Tông tòa Giáo phận Hà Tĩnh, trong khi vẫn tiếp tục là Giám mục Phụ tá Tổng Giáo phận Sài Gòn. Thánh lễ khởi đầu sứ vụ Giám quản Tông tòa được cử hành ngày 29 tháng 4 năm 2021 tại nhà thờ chính tòa Văn Hạnh.

Tại Đại hội lần thứ XIV,  năm 2019, của Hội đồng Giám mục Việt Nam, Đức cha Louis được bầu làm Chủ tịch Ủy ban Mục vụ Di dân trực thuộc Hội đồng Giám mục Việt Nam.